นักวิทยาศาสตร์จะทดลอง เครื่องสร้างหลุมดำ พรุ่งนี่ครับ !!!!

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
melon

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 9:17 am

: emo033 : : emo033 : : emo033 : : emo033 : ::006:: ::006:: ::006:: ::007:: ::007:: ::007:: ::008:: ::008:: ::008::
Rakkypoko!

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 11:17 am

ยังไม่ได้บังคับให้วิ่งชนกันนิ แค่โคจรรอบๆเฉยๆ
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 11:23 am

ตะลึง!!! LHC ของ CERN ทำงามหน้าซะแล้ว!!! เมื่อวัยรุ่นสาวชาวอินเดีย ฆ่าตัวตาย เพราะกลัวหลุมดำจาก LHC!!!

วัยรุ่นอินเดียฆ่าตัวตายเพราะกลัวหลุมดำจาก LHC
Submitted by lew on Thu, 09/11/2008 - 23:59. India LHC
3vote Chayya Lal วัยรุ่นสาวชาวอินเดียกินยาฆ่าตัวตายเนื่องจากกลัวว่าจะเกิดหลุมดำจากเครื่อง Large Hadron Collider

เธอถูกพบหลังทานยาไม่ทราบชนิดเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา หลังจากนำส่งโรงพยาบาลแล้ว แพทย์ไม่สามารถช่วยชีวิตเธอไว้ได้

Chayya วิตกกังวลว่าจะเกิดหลุมดำหลังจากที่ได้ชมข่าวจากโทรทัศน์ โดยได้แสดงความกังวลกับครอบครัวหลายครั้ง ทางครอบครัวของเธอพยาบามเบี่ยงความสนใจของเธอไปทางอื่นแต่ไม่สำเร็จ

ไม่รู้ว่าจะโทษ LHC หรือโทษรายการโทรทัศน์ดี?

ที่มา - PhysOrg

http://www.physorg.com/news140327173.html

http://jusci.net/node/756

เฮ้อ~~~~ ::010::
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 11:30 am

Batholomew เขียน: ตะลึง!!! LHC ของ CERN ทำงามหน้าซะแล้ว!!! เมื่อวัยรุ่นสาวชาวอินเดีย ฆ่าตัวตาย เพราะกลัวหลุมดำจาก LHC!!!

วัยรุ่นอินเดียฆ่าตัวตายเพราะกลัวหลุมดำจาก LHC
Submitted by lew on Thu, 09/11/2008 - 23:59. India LHC
3vote Chayya Lal วัยรุ่นสาวชาวอินเดียกินยาฆ่าตัวตายเนื่องจากกลัวว่าจะเกิดหลุมดำจากเครื่อง Large Hadron Collider

เธอถูกพบหลังทานยาไม่ทราบชนิดเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา หลังจากนำส่งโรงพยาบาลแล้ว แพทย์ไม่สามารถช่วยชีวิตเธอไว้ได้

Chayya วิตกกังวลว่าจะเกิดหลุมดำหลังจากที่ได้ชมข่าวจากโทรทัศน์ โดยได้แสดงความกังวลกับครอบครัวหลายครั้ง ทางครอบครัวของเธอพยาบามเบี่ยงความสนใจของเธอไปทางอื่นแต่ไม่สำเร็จ

ไม่รู้ว่าจะโทษ LHC หรือโทษรายการโทรทัศน์ดี?

ที่มา - PhysOrg

http://www.physorg.com/news140327173.html

http://jusci.net/node/756

เฮ้อ~~~~ ::010::
โปรดใช้วิจารณญาณในการชม น่ะจ๊ะ ::010::

หรือไม่ก็...กรุณาเขย่าขวดก่อนดื่ม...

(แต่ถ้าไม่ทัน ก็ให้ตีลังกา หลังดื่มแล้วกัน... ::011::)
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 2:20 pm

หนึ่งในนั้นมีนักฟิสิกส์คนไทยอยู่ด้วยคนนึง
เป็นเพื่อนพี่สาว ถ้าเกิดวันนึงรุ่นพี่คนนี้มันเมาค้าง
คำนวนพลาด แค่องศาเดียวก็เกิดระเบิดรุนแรง
คนได้เจอกันโลกหน้าแน่นอน  : emo045 : : emo045 : : emo045 :
Viridian

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 2:51 pm

Batholomew เขียน: วัยรุ่นอินเดียฆ่าตัวตายเพราะกลัวหลุมดำจาก LHC

เฮ้อ...ไม่น่าเลยจริงๆ นะ...
งานนี้อาจจะโทษ LHC หรือโทษรายการโทรทัศน์ไม่ได้ แต่อาจจะต้องโทษตัวของเธอคนนั้นเอง : emo031 :
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 3:05 pm

ในวิวรณ์ไม่ได้บอกว่าพระเจ้าจะทำไร  แต่บอกว่าพระเจ้าบอกว่ามนุษย์จะทำอะไร
Zaliaus

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 6:27 pm

เง้อ...

จะ CERN ที่ต่างประเทศ หรือ กลุ่มคนที่หน้าทำเนียบ หรือ ใครต่อใครก็ตาม.....

ทำไรก็ทำไปเถอะครับ ตอนนี้ขอไปหาอะไรกินก่อนแล้วจะไปทำการบ้านแล้ว...หิวแฮะ

เข้าสู่โหมด "ชีวิตประจำวัน" >>>>> แว๊บบบบบบบ!!!
Joseph

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 8:10 pm

อย่าวิตกอะไรเกินกว่าเหต ในนั้นพวกนักวิทยาศาสตร์ต้องเยอะแยะแล้วเขาทดลองเขาไม่กลัวกว่าเราหรือ การที่เขาไม่กลัวแล้วพบายามทดลองก็แสดงว่าเขารู้ไงว่าเปอร์เซนต์เกิดเป็นไปได้น้อย แล้วมันก็ไม่ใช่เรื่องที่เลวร้ายหรือน่ากลัวอะไรเลย มีแต่พวกรายการทีวีที่ชอบพูดอะไรให้มันน่าตกใจ ถึงเกิดจริงแล้วเรารู้ไหมว่าภายในหลุมดำนั้นมีอะไร เราก็ไม่รู้ ถ้าพระเจ้าจะให้ หลุมดำ มาดูดโลกไปทั้งโลกนั้นก็คือน้ำพระทัยพระเจ้า ดังนั้นอย่ากลัวอะไรมากไป
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 8:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 9:54 pm

อยากให้เพื่อน ๆ อ่านนะครับ พอดีได้อ่านจาก pantip.com ชอบมาก ๆ

ความคิดเห็นที่ 28

คือการทดลองของCERN ที่นำโปรตรอนมาวิ่งชนกันน่ะ  มันจำลองการเกิดเหตุการ BIG BANG  แบบย่อยๆ
ว่าจักรวาลนี้มันเกิดจากการระเบิดของอนุภาค

แล้วทีนี้มันก็ขัดกันกับความเชื่อที่บอกว่าพระเจ้าสร้างโลกไง
ถ้าพระเจ้าสร้างโลกมาจริง  ก็ต้องสร้างให้มันเสร็จเรยทีเดียว 
จะทำให้มันระเบิด  ให้มันร้อนตั้งนานเป็นล้านๆปีทำไม  จริงป่ะ

......................................

ตอบข้อหลังก่อนน่ะครับ ว่า ที่ว่า ถ้าพระเจ้าทรงเป็นผู้สร้างจริง
ทำไม ไม่สร้างให้เสร็จทีเดียวเลย  จริงไหม ทำไมต้องรอ
ก็ต้องตอบว่า ไม่จริง

แม้แต่ในพระคัมภีร์ก็ได้พูดชัดว่า การทรงสร้างนั้นใช้ระยะเวลา
ทั้งหมด 7 วัน ซึ่งวันในที่นี้ ก็ยังตีความไม่ได้ด้วยว่า หมายถึง
วันตามแบบเวลาของเรา หรือ วันเพื่อเป็นการแสดงภาพ  เพราะ ..

เปโตร ผู้เป็นอัครสาวกของพระเยซูคริสต์ เคยกล่าวว่า 
วันหนึ่งของพระเจ้าก็ยาวนานเหมือนพันวันของมนุษย์

และในปฐมกาลได้ล่าวว่า ในวันที่ 7 พระเจ้าทรงหยุดพักจากการทรงสร้าง
และตั้งให้เป็นวันสะบาโต  แต่ .. พระคัมภีร์ไม่ได้บอกว่ามีวันที่ 8 หรือ
ไม่ได้บอกว่า พระเจ้าทรงหยุดจากการพักเมื่อไหร่ แม้แต่น้อย
หากนี่ยังคงเป็นวันที่ 7 คือ วันแห่งการหยุดพักจากการทรงสร้างของพระเจ้า
นั่น แปลว่า วันที่ 7 ของพระองค์ ยาวนานมากกว่า 5 พันปี นับแต่ยุคของโมเสส ผู้เป็นผู้บันทึกการทรงสร้างของพระเจ้า และ ยาวนานกว่า 6 พันปี นับจากยุคของอับราฮับ  และยาวนานกว่านั้น ถ้าจะนับแต่ยุคของอาดัม

ดังนั้นการบอกว่า วัน ในการสร้าง ย่อมยากที่จะแปลความว่า วัน
หมายถึง 1 วัน และ 1 คืน  เพราะนั่นคือภาพลักษณ์ ที่ทำให้เราเข้าใจได้ว่า
การทรงสร้างแต่ละขั้นตอนนั้น มีวาระ มีช่วงระยะเวลา ที่สร้าง และ หยุดสร้าง

ส่วนเรื่องการทดลองต่าง ๆ
จะบอกว่าขัดแย้งกับความเชื่อเรื่องพระเจ้านั้น ย่อมเป็นข้อสรุปที่ง่ายเกินไป
พระคัมภีร์ไม่ได้ระบุว่าการเกิดของโลกเกิดอย่างไร ระบุเพียงว่า
เมื่อ พระเจ้าตรัส มันก็เกิดขึ้น ดังนั้น ย่อมไม่ได้หมายความว่า พระเจ้าสร้างโลก เหมือนที่เร้าสร้างบ้าน ดังนั้น ทุกวิธีการย่อมเป็นไปได้ เมื่อพระเจ้าทรงตรัส  และ แน่นอน เป็นที่แน่ชัดว่า  หากว่าพระเจ้าทรงสร้างทุกอย่างขึ้นในเวลาเดียวกันทันที ทำไม  พระคัมภีร์จึงต้องระบุว่า ทรงสร้างสิ่งทั้งหมดถึง 6 วัน แปลว่า พระเจ้าทรงให้มีการพัก อยู่เสมอ ๆ ระหว่างการสร้าง

และการสร้างก็มีรูปแบบวิธีการที่ไม่มีผู้ใดบนโลกนี้เคยเห็น
ว่าพระเจ้าทรงสร้างอย่างไร  พระเจ้าไม่ได้ค่อยๆ ใช้มือปั้นโลก
แต่ทรงใช้พระวาทะ ตรัส  ดังนั้น เมื่อตรัสแล้วเกิดอะไรขึ้น ไม่มีใครรู้

ที่สำคัญ หากการเกิดของทฤษฏี Big Bang เป็นความจริง
นั่นย่อมมีข้อพิสูจน์อีกประการหนึ่งคือ การทำให้โปรตอนมาวิ่งชนกัน
ย่อมต้องมีบุคคลผู้ควบคุมให้เกิด เหมือนอย่างที่มนุษย์พยายามจำลอง
มนุษย์เป็นผู้ควบคุม และ หากเป็นความจริง ก็ต้องมีพระผู้ควบคุมการยิงในเวลานั้นเช่นกัน

การระเบิดที่รุนแรง ย่อมไม่ใช่เป็นจุดกำเนิดทั้งหมดของโลก
ก๊าซธรรมชาติต่างๆ  น้ำ  อากาศ สิ่งมีชีวิต องค์ประกอบอื่นๆ ก็ยังเป็นสิ่งที่ต้องพูดถึงด้วย
และเป็นเรื่องที่น่าพิศวงเพียงใด ที่เราได้รู้ว่า
พระเจ้าทรงวางโลกนี้ในจุดที่ถูกต้องขนาดไหน
เพราะหากโลกเขยิบใกล้ดวงอาทิตย์กว่านี้อีกนิดเดียว ความร้อน และ รังสียูวี จะฆ่าทำลายสิ่งมีชีวิตทั้งหมดตายสิ้น
และเช่นเดียวกัน หากเขยิบออกกว่านี้อีกเพียงนิดเดียว ฤดูหนาวจะยาวนานขึ้น สิ่งมีชีวิตจะตายหมดเช่นกัน

คงเป็นเรื่องที่น่าแปลกใจ หากเราจะบอกว่า สิ่งเหล่านี้ไม่มีการควบคุม
แต่เป็นไปโดยความบังเอิญ และ ยังคงบังเอิญจนทุกวันนี้
เพราะในเมื่อมันเป็นสิ่งที่ไม่มีชีวิต ไม่มีการควบคุม มันย่อมมีโอกาส
ที่จะเป็น หรือ ไปอย่างไรก็ได้ ในเมื่อระบบสุริย เป็นไปโดยความบังเอิญ

แต่เราเชื่อว่าพระเจ้าทรงวางรากฐานของโลกนี้ไว้แล้ว
และพระเจ้าทรงควบคุม ดูแลทุกอย่าง อย่างเหมาะสม
สมกับที่พระองค์ได้ทรงตรัสเมื่อแรกเริ่มทรงสร้างโลกว่า
"ดียิ่งนัก"

จากคุณ : PLATTINUM - [ 10 ก.ย. 51 16:43:31 ]

อ้างอิง http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 83764.html
Viridian

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 10:03 pm

เข้ามาปรบมือให้กับผลงานของพี่มิว...
เป็นคำตอบที่เยี่ยมจริงๆ ::011:: ::013::
reccanohono

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 10:10 pm

ขอบพระคุณมากค่ะพี่เอื้อ เป็นบทความที่ดีมากจริงๆค่ะ  : xemo026 : : xemo017 :
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ย. 12, 2008 10:11 pm

ขอบใจนะครับ ขอบคุณพระ พี่แค่ลากคำตอบของเค้ามาแปะเท่านั้นครับ ::001::
Like a Heaven
.
.

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 1:46 pm

ความเหนสามเก้านี่เยี่ยมไปเลยครับ
Viridian

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 6:24 pm

Batholomew เขียน: ขอบใจนะครับ ขอบคุณพระ พี่แค่ลากคำตอบของเค้ามาแปะเท่านั้นครับ ::001::
แต่ก็ต้องให้เครดิต ฐานเป็นผู้ค้นพบค่ะ ::011::
†mommomza†

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 10:56 am

เครื่องสร้างอนุภาคเค้าใหญ่จิงๆ
bb_z

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 12:21 pm

k.kung เขียน: จะมาทดลองกันทำไมนะ ก็รู้อยู่แล้วว่าโลกนี้พระเจ้าเป็นคนสร้าง ใครจะมาเหนือกว่าพระเจ้าไม่ได้

ขอพระเจ้าทรงโปรดอภัยโทษเขาด้วย
ลื่น
Batholomew
~@

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 1:39 pm

bb_z เขียน:
k.kung เขียน: จะมาทดลองกันทำไมนะ ก็รู้อยู่แล้วว่าโลกนี้พระเจ้าเป็นคนสร้าง ใครจะมาเหนือกว่าพระเจ้าไม่ได้

ขอพระเจ้าทรงโปรดอภัยโทษเขาด้วย
ลื่น
เราพูดตามความเชื่อของเรานะครับ กรุณาเคารพความคิดเห็นกันด้วยนะครับ ::013::
bb_z

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 2:00 pm

เราพูดตามความเชื่อของเรานะครับ กรุณาเคารพความคิดเห็นกันด้วยนะครับ ::013::
[/quote]

คำว่า "ลื่น" มันแสดงว่าไม่เคารพเหรอครับ ผมเห็นคุณ Zaliaus ใช้ในการตอบตอนผมแสดงความคิดเห็น ผมเลยนำมาใช้บาง ขออภัยนะครับ ถ้ามันเป็นคำที่แสดงว่า ไม่เคารพ
Batholomew
~@

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 2:14 pm

ผมไม่ทราบครับ ว่าใครใช้กับคุณ แล้วคุณรู้สึกยังไง?

แต่สำหรับผมแล้ว คุณกำลังแสดงความไม่เคารพในความคิดเห็นของคนอื่นครับ เรื่องของคุณกับบุคคลที่ 3 ผมคงไม่ยุ่งเกี่ยว ขอให้คุณบอกเค้าเอง เหมือนที่ผมทำ

ปล.ขออภัยแล้วก็คือจบครับ ไม่ค้างคา ::004::
bb_z

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 3:01 pm

Batholomew เขียน: ผมไม่ทราบครับ ว่าใครใช้กับคุณ แล้วคุณรู้สึกยังไง?

แต่สำหรับผมแล้ว คุณกำลังแสดงความไม่เคารพในความคิดเห็นของคนอื่นครับ เรื่องของคุณกับบุคคลที่ 3 ผมคงไม่ยุ่งเกี่ยว ขอให้คุณบอกเค้าเอง เหมือนที่ผมทำ

ปล.ขออภัยแล้วก็คือจบครับ ไม่ค้างคา ::004::
ตอนเขาใช้กับผม ผมรู้สึกเฉยๆ รู้สึกเหมือนเขาต้องการตอบแบบขอไปที ไม่คิดเลยว่าเขากำลังแสดงความไม่เคารพในความคิดเห็นของผมอยุ
ดังนั้น
ผมอยากตอบแบบ เฉยๆ แบบ ขอไปที (ตามที่ผมเข้าใจ) บ้าง

ผมไม่ทราบว่ามันกำลังแสดงว่าไม่เคารพความคิดเห็นนะครับ
ผมก้ขอโทษด้วย แล้วกันนะครับ ที่ทำให้คุณคิดอย่างงั้น จบครับ ไม่ค้างคาเช่นกัน
ตอบกลับโพส