ขอระบายหน่อย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
oldmember

ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 10:39 am

ผมเป็นสมาชิกเก่าที่นี้ มาขอระบายอะไรหน่อย คือว่าผมนั้นเป็นคริสตชนคนเดียวในบ้าน และสุขภาพร่างกายผมก็ไม่ค่อยดีเท่าไร ภายนอกดูแข็งแรงกินเก่งอีกต่างหาก พอมาช่วงนี้เกิดอาการป่วยนิดหน่อย คือถ่ายออกมามีเลือดออกมาด้วย ตอนแรกก็คิดว่าสงสัยเพราะริดสีดวง(ริดสีดวงมี2แบบคือ แบบภายในกับภายนอก ผมเป็นแบบภายในไม่จำเป็นต้องไปหาหมอเพราะไม่อันตรายมาก แต่มันจะแค่รำคาญนิดหน่อย กินยารักษาหรือกินเพชรสังฆาตก็หายแล้วครับ)
แต่มาวันนี้มันผิดปกติครับ มันออกจนไม่ยอมหยุดแถมมันสีเข้มแดงฉานมากกว่าปกติด้วย ใครเคยเป็นบ่อยๆจะรู้เลยว่ามันผิดปกติ จนได้รู้มาว่าถ้าเป็นริดสีดวงนานๆแล้วปล่อยไว้ไม่ไปรักษา(โดยเฉพาะริดสีดวงภายใน เพราะชนิดภายในมันจะไม่เจ็บอะไรเลยแค่มีเลือดออกมาเฉยๆเท่านั้น คนทั่วไปเลยไม่ค่อยไปรักษากัน) มันจะกลายเป็นมะเร็งลำไส้ใหญ่ได้ ซึ่งพอผมได้ไปหาข้อมูลมาก็พบว่าอาการคล้ายๆกับมะเร็ง ก็กะจะหาเวลาว่างไปพอหมออยู่และก็ได้บอกแม่ให้ฟัง

พอแม่ได้ฟังเท่านั้นแหละเป็นเรื่องเลย(สงสัยคิดผิดที่บอกแม่) แม่หาว่าเป็นเพราะผมไปนับถือศาสนาคริสต์ก็เลยเป็นแบบนี้ หาว่าที่ผมเป็นแบบนี้เพราะโดนลงโทษที่เปลี่ยนศาสนา(เอ้า ไปกันใหญ่แล้ว) ผมก็เถียงว่าไม่เกี่ยวกัน แต่แม่ก็ไม่ยอมก็ยังจะว่าๆๆๆๆแบบนั้น และยังบอกให้ผมกลับมาเป็นพุทธเหมือนเดิม ผมล่ะเซงมากๆเลย ในใจคิดว่าเป็นมะเร็งตายไปก็ดีเพราะตัวผมก็ไม่ได้อาลัยกับชีวิดอะไรมาก ยังเคยอธิฐานต่อพระเจ้าขอให้ผมตายไวๆหน่อย อยู่แล้วเบื่อโลกและเบื่อตัวเองด้วยครับ พยายามจะไม่ทำบาปพอทำได้ไม่กี่วันก็ทำบาปอีกแล้ว ยิ่งอยู่ยิ่งทำบาปเลยขอให้พระมารับผมไวๆ ผมจะได้ไม่ทำบาปจนเยอะเกินที่พระจะอภัยได้ แม้จะดูเป็นบาปเล็กน้อยแต่บาปก็คือบาป และในความยุติธรรมบาปเป็นเรื่องใหญ่เสมอ แม้ว่าในโลกอาจจะมองเป็นบาปเล็กๆน้อยๆก็ตาม แต่ผมขอพระให้ผมไปแบบสบายหน่อยนะ อย่าทรมานมาก แต่อีกด้านหนึ่งก็กลัวเหมือนกัน มันเป็นความกลัวตายตามประสามนุษย์และยังห่วงแม่ด้วย ตอนนี้เลยสับสนว่าตัวเองอยากตายหรือไม่อยากตายกันแน่ ::008:: แต่ในใจลึกๆก็อยากให้เป็นมะเร็งอีกด้านหนึ่งก็ไม่อยากเป็น แต่ว่าโอกาสเป็นนี่เยอะมากครับ เพราะผมก็เคยเป็นมาหลายโรค ยกตัวอย่าง เช่น โรคปอด เดาว่าน่าจะใช่เพราะหมอก็ไม่แน่ใจ(ตอนเป็นทำแม่ผมกลุ้มเลยครับ เพราะอาการหนักมาก หมอตรวจไม่พบเชื้อวัณโรคปอด ตรวจซ้ำอีกหลายรอบก็ไม่พอเชื้อ แต่เอกซ์เรย์ปอดดู หมอถึงกับตกใจ ปอดผมมันผิดปกติและผ่านมาแค่2วันเอ็กซ์เรย์อีกรอบ พบว่ามันผิดปกติและมันลามที่ปอดเร็วมากจนผิดสังเกต หมอก็เลยให้ยามากินกว่าจะดีขึ้นตั้งหลายเดือน แล้วผมถามหมอว่าผมเป็นอะไร ทุกวันนี้หมอก็ยังบอกไม่ได้ว่าเป็นอะไร ::007:: ) และยังเป็นอีกหลายอย่าง ทั้งซีสต์เอ่ย(เกิดจากภาวะเลือดข้นและคั่งตามส่วนต่างๆของร่ายกายและสะสมจนกลายเป็นก้อน บางรายอาจกลายเป็นเนื้องอกได้)
ตกลงผมควรทำยังไงดีครับ ::008:: โรคแต่ละโรคที่ผมเป็นเนี่ย มีโอกาสพัฒนากลายเป็นมะเร็งหรือเนื้องอกได้ทั้งนั้นเลย จะดีใจหรือกลุ้มใจดีครับ เดี๋ยวเจอหน้าแม่เดี๋ยวแม่ก็เหน็บผมอีก จะให้ไปเปลี่ยนศาสนาให้มาเป็นพุทธเหมือนเดิม จะได้หายจากโรคเพราะแม่คิดว่าผมถูกลงโทษ ::010:: เรื่องตัวเองก็คิดหนักแล้ว ยังจะมากลุ้มเรื่องแม่อีก เฮ้อ.....เหนื่อยใจ

ไม่มีอะไรมากหรอกครับ แค่อยากระบาย ขอบคุณที่รับฟัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
dark-kanita

ศุกร์ มิ.ย. 25, 2010 11:52 am

: emo045 : สวัสดีคะ

ใจเย็นคะพ่อหนุ่ม : emo036 :
หนูก็เคยไปตรวจโรคแล้วได้ผลวินิจฉัยไม่เหมือนกัน เช่นกันค่า
(ตรวจยังไงฟะสรุปแล้วตูเป็นโรคไหนแน่เนี่ย)

อย่าคิดว่าพระเจ้าลงโทษสิคะ
อย่าเพิ่งท้อ แล้วไอ้การเป็นโรคเนี่ยมันเกี่ยวกับมาเป็นคริสต์ตรงใหนเนี่ย
55555บอกว่าเป็นการลงโทษที่เปลี่ยนศาสนาเรอะ
โหย พูดจาอะไรร้าวรานจังเลย

พระเจ้านะคะมีแต่รักมนุษย์มีแต่คอยช่วยเหลือ(ก้เหมือนกับจิตรกรหน้าไหนอยากทำลางงานศิลป์สุดรักของตนละ มีแต่ถนอม อย่างให้ดูดีทั้งนั้น)

คะหนูเองก็เป็นคริสต์คนเดียวในบ้านเช่นกันคะ ลำบากพอๆกัน แต่ว่าพออยู่ๆไปแล้วไม่เห็นเป็นไร

อย่าเพิ่งคิดสั้นอยากตายสิคะ
คนเราอะเกิดมาได้ชาติเดียวเอง
คิดว่าชีวิตนี้ท่านเกิดมาเพื่อทำอะไร
คิดเสียว่าถ้าเกิดพรุ่งนี้ต้องตายแล้วยังมีสิ่งใด ที่ต้องทำบ้าง
ทำแล้วไม่เสียใจภาพหลัง
พอตายไปแล้วค่อยมาคิดว่า "เอ่อเว้ย ตอนที่มีชีวิตอยู่ทำไมไม่ทำสิ่งนี้วะ"

โรคร้ายอะบางคนเจอมากกว่านี้ บางคนมันตายไม่ใช่เพราะโรค แต่มันตรอมใจตาย : xemo023 :
พอจิตใจเข้มแข็ง ก็จะชนะโรคภัยได้คะ
ยังไงก็จะเป็นกำลังใจให้นะคะ

เครียสนะเนี่ย เจอพวกหนุ่มๆบอกว่าอยากตายหลายคนแล้ววันนี้

คิดดูดีๆสิคะว่าพระเจ้าให้ชีวิตท่านเพื่ออะไร
บางทีอาจไม่ร้ายแรงก็ได้นะคะ (อาจเป็นแค่โรคกระเพาะก็ได้นะ)

ขอพระเจ้าโอยพรคะ (หนูจะสวดให้คะ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 1:00 am

ไม่ว่าจะโรคอะไร พรเ้จาก็ทรงรักษาได้ทั้งนั้นค่ะ
สวดขอพระเจ้าด้วยความวางใจ พระองค์เป้นนายแพทย์ที่ยิ่งใหญ่
แม้แต่คนตายก็ยังฟื้น สวดขอพระองค์เลยค่ะ
sansrepos

อังคาร ก.ค. 06, 2010 4:18 pm

อ่านดูแล้วฟุ้งซ่านมากเลยนะครับ

ไม่สบายก็ต้องรักษาครับ ริดสีดวงโรคนี้เป็นกันเยอะแยะ แล้วสาเหตุก็ไม่ใช่แค่เรื่องท้องผูกด้วย การรักษาก็มีตั้งแต่ใช้ยากิน ยาเหน็บ การฉีดยา steroid ให้มันฝ่อ หนักหน่อยก็ต้องผ่าตัด แล้วยังมีการรักษาด้วยการฝังเข็มซึ่งส่วนใหญ่ได้ผลดี

บางครั้งการล้มป่วยก็อาจจะเป็นบททดสอบในชีวิต ถ้าไม่เคยป่วยก็จะไม่เห็นคุณค่าของการมีสุขภาพดี

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
กุญแจซอล

เสาร์ ก.ค. 10, 2010 3:46 pm

ใจเย็นๆก่อนนะ
ขอให้ทุกสิ่งเป็นไปตามพระประสงค์ของพระผู้เป็นเจ้าเถอะนะคะ

: xemo026 : จะช่วยอธิษฐานให้นะ : xemo026 :

เป็นเราจะบอกแม่ว่า "ถ้าพระเจ้าไม่ได้ช่วยหนูไว้ บางทีหนูอาจจะตายก็ได้ พระเจ้าทรงช่วยทำให้บรรเทาให้เบาขึ้น
แล้วการที่แม่พูดอย่างนี้ มันไม่ได้ช่วยให้หนูรู้สึกดีขึ้นเลยนะ ถ้าแม่ต้องการให้หนูห่างจากพระเจ้า ไม่เท่ากับว่าแม่อยากให้หนูตายหรอ แล้วอีกอย่างถ้ามันเกิดจากการลงโทษและจะให้หนูเปลี่ยนไปเป็นพุทธเหมือนเดิม หนูคิดว่านี่คือปีศาจที่จะพยายามทำให้หนูห่างจากพระเจ้า หนูจะไม่หลงกลมันหรอก อยู่ไปจะมีประโยชน์อะไรที่จะใช้ชีวิตห่างจากพระเจ้า"

ถ้าคุณรู้สึกเหมือนคำพูดเหล่านี้จริง ก็บอกกับแม่ไปเลยค่ะ สำหรับเรา ช่วงที่เราเป็นทุกข์ที่สุด เราจะรู้สึกว่าพระเจ้าอยู่ใกล้เรามากกว่าช่วงเวลาอื่นเป็นไหนๆ

สู้ๆไปอย่าได้ท้อ พระเจ้าจะอยู่ข้างคุณเสมอ เป็นกำลังใจให้นะคะ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 20, 2010 2:44 pm

เป็นกำลังใจให้อยู่นะคะ คุณ"oldmember" และจะร่วมสวดภาวนาให้ด้วยค่ะ

ขอพระสถิตย์อยู่กับ คุณ"oldmember" และครอบครัวเสมอไปนะคะ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 20, 2010 5:32 pm

:s023: เจ้าของกระทู้เป็นไงบ้างค่ะ ระบายมาหน่อยเดียวเอง คราวหน้าระบายมาให้หมดเลยนะคะ จะได้หายอึดอัด ระบายมาหน่อยเดียว เดี๋ยวก็จะอึดอัดขึ้นมาอีก
ตอบกลับโพส